Đánh bạc khi nào phạt tiền? khi nào phạt tù?

Đánh bạc là một trong những tệ nạn xã hội xảy ra phổ biến trong xã hội. Để ngăn chặn tệ nạn này gây ảnh hưởng xấu trong đời sống, Nhà nước đã có một số quy định xử phạt với hành vi đánh bạc. Vậy đánh bạc khi nào phạt tiền? khi nào phạt tù?

 

Đánh bạc là gì?

Đánh bạc là hành vi tham gia vào trò chơi được tổ chức bất hợp pháp mà sự thắng (hoặc thua) kèm theo sự được (hoặc mất) lợi ích vật chất đáng kể (tiền, hiện vật hoặc các hình thức tài sản khác).

Hành vi đánh bạc được thể hiện bằng nhiều hình thức khác nhau. Trong đó, các hình thức đánh bạc thường thấy là chơi tổ tôm, xóc đĩa, bài tây, chơi lô, đề, cá độ bóng đá, chọi gà, cá độ đua ngựa, đua xe,…

Tại khoản 3 Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP quy định, tiền hoặc hiện vật dùng để đánh bạc bao gồm:

Tùy thuộc vào số tiền và giá trị hiện vật dùng để đánh bạc mà người thực hiện hành vi này có thể bị phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của Nhà nước.

Tội đánh bạc khi nào phạt tiền? khi nào phạt tù?

Tội đánh bạc khi nào phạt tiền? khi nào phạt tù? (Ảnh minh họa)

Phạt hành chính với hành vi đánh bạc trái phép

Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định mức phạt với các hành vi đánh bạc trái phép như sau:

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 – 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

Phạt tiền từ 01 – 02 triệu đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

– Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

By st0012

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *